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      MWENENDO WA BEI YA BIDHAA MUHIMU NCHINI 

11/04/2022, DAR ES  SALAAM. 
 
Mtakumbuka takriban mwezi mmoja uliopita nilizungumza na umma kupitia kwenu 

Waandishi wa Habari kuelezea mwenendo wa kupanda kwa bei mbalimbali katika 

soko letu na kueleza  kuwa Serikali inafuatilia suala hili kwa karibu na kwa umakini 

mkubwa na niliahidi kuwa uchunguzi wa kina utakapokamilika nitawaeleza nini 

tulichokibaini. Aidha nilielekeza mamlaka zinazohusika katika kusimamia 

mwenendo wa soko la bidhaa kuchukua hatua za kisheria pale ambapo chanzo cha 

kupanda bei itathibitika kuwa ni michezo ya wafanyabiashara. Hapa nilielekeza 

Tume ya Ushindani ambayo kisheria ina jukumu la kulinda maslahi ya wadau katika 

soko kutimiza wajibu huo. 

 
Aidha, baada ya taarifa yangu kwa Umma, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara kupitia kwa Katibu Mkuu ilitoa ufafanuzi kwa umma kwamba Sheria ya 

Ushindani ndiyo sheria mama inayotumika kudhibiti vitendo vya kuvuruga 

mwenendo we bei sokoni. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 9 (1) cha Sheria ya 

Ushindani Na. 8 ya mwaka 2003 (Fair Competition Act, No. 8 of 2003) kinachozuia 

makubaliano ambayo malengo, matokeo au matokeo tarajiwa yake ni washindani: 

(a) kupanga bei, 

(b) kufanya mgomo,  

(c) kukubaliana katika manunuzi, na  

(d) kuzuia uzalishaji.  

 

Pamoja na juhudi hizi za Wizara yangu, Mheshimiwa Waziri Mkuu alielekeza pia 

kuundwa kwa jopo lingine la wataalamu kufuatilia mwenendo wa bei. Hivyo, katika 

eneo hili tunaweza kusema kwamba, Serikali imechukulia suala la kupanda kwa bei 

za bidhaa kwa uzito mkubwa sana na hatua mbalimbali zimeendelea kuchukuliwa 

kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara.  

 

Simu: +255262963470 
Barua pepe: ps@mit.go.tz 
Barua pepe: gcu@mit.go.tz 
Tovuti: www.mit.go.tz 
Faksi +255262963117 
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Kwa muktadha huu, leo nimekuja mbele yenu kutoa matokeo ya tathmini iliyofanywa 

katika kufuatilia mwenendo wa mabadiliko ya bei za baadhi ya bidhaa katika soko 

letu la ndani.  Katika kufanya tathmini hii mambo ya msingi yaliyozingatiwa ni; 

• Kuangalia kama kulikuwa na mabadiliko ya bei baada ya ufuatiliaji na yale 

tuliyoyabaini katika hatua za awali tulipopeana taarifa, 

• Ukweli juu ya mabadiliko ya bei katika soko la dunia kutokana na athari ya 

janga la UVIKO-19 na kwa namna gani yanaathiri mwenendo wa bei hapa 

nchini, 

• Ni kwa kiwango gani sababu za ndani ya nchi hasa vitendo vya 

wafanyabiashara ambao si waaminifu hupandisha bei baaada tu ya kusikia 

kuwa bei katika soko la dunia zinabadilika, na 

• Aidha kufuatia mgogoro wa Urusi na Ukraine tathmini iliongeza jukumu hili. 

 

 Nini matokeo ya tathmini ya mwenendo wa bei? 

Tathmini ya kina iliyofanyika imeonesha kwamba bei ya bidhaa nyingi 

zinazozalishwa nchini bei zake zina uhimilivu mkubwa (stable) na pia zipo bidhaa 

chache kama saruji na nondo ambazo bei zake zilikuwa zimepanda kwa viwango 

visivyohimilika. Aidha, kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi tathmini 

imeonyesha kuwa na bei zisizo na utulivu na zisizohimilika. 

 

Tathmini pia imeonyesha kuwepo kwa visababishi vya upandaji wa bei ya bidhaa 

hizo ikiwa ni pamoja na: 

(i) Uwepo wa janga la UVIKO-19 lililosababisha chumi nyingi kufungwa kama 

moja ya njia ya kukabiliana na ugonjwa huu na hivyo kuzuia bidhaa na 

rasimali kuhama kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine; 

 

(ii) Upungufu wa bidhaa mbalimbali katika soko la dunia kutokana na 

kusimama kwa uzalishaji viwandani; 

 

(iii) Kuongezeka kwa gharama za usafirishaji kunakotokana na ukosefu wa 

makasha ya kubebea bidhaa (kontena); 

 

(iv) Mgogoro kati ya Urusi na Ukraine pia umeonekana kuathiri 

mwenenedo wa bei ya baadhi ya bidhaa duniani ikiwemo Tanzania. 

 

Hali Ikoje ya baadhi ya bei za bidhaa baada ya Taarifa yetu ya mwisho? 

 

Kutokana na tathmini na uchambuzi wa kina uliofanywa, bei za baadhi ya bidhaa 

nchini hasa saruji na sukari zimeonesha kupungua kidogo tofauti na ilivyotegemewa 

hasa baada ya kupungua kwa changamoto za UVIKO-19. Kama tunavyojua 

mwenendo wa bei ya saruji haukuwa tulivu kwa kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22 na hivyo bei ilipanda hadi kufikia wastani wa shilingi 17,700 mwezi 

Februari 2022. Hata hivyo, baada ya jitihada mbalimbali za Serikali ikiwemo kuongea 



na wazalishaji wa saruji hatimaye bei imeanza kupungua hadi kufikia wastani wa 

shilingi 16,125 mwezi Machi, 2022.   

 

Hata hivyo, bei hizo zinatakiwa kuendelea kushuka zaidi ukizingatia bei halisi ya 

uzalishaji na usafirishaji haziakisi bei za bidhaa husika sokoni. Mazungumzo 

yanaendelea kati ya Serikali na Wadau muhimu katika sekta hii na tathmini ya kina 

inaendelea kufanyika kwani kuna hoja kwamba ongezeko kubwa la bei za bidhaa 

hizi hutokea mara tu bidhaa zitokapo nje ya kiwanda. Natoa wito kwa wazalishaji 

wa saruji nchini kuhakikisha makubaliano yetu yanatekelezwa kama yalivyo ikiwa ni 

pamoja na kuhakikisha wanaondoa urasimu wa utoaji wa saruji viwandani. Wizara 

yetu itaendelea kusimamia kwa upande wa wasambazaji na wauzaji wa rejareja ili 

kuhakikisha hawaongezi bei bila sababu za msingi.   

Athari za Vita kati ya Urusi na Ukraine.  

Bidhaa zenye mfungamano wa moja kwa moja na mgogoro kati ya Urusi na Ukraine 
ni kama vile Ngano, Mafuta ya kula, Mbolea, mafuta ya Petroli, Dizeli na mafuta ya 
Taa. 

a) Ngano 

Tukianza na bidhaa ya ngano, Nchi za kiafrika zinaagiza ngano kwa wingi kutoka 
Urusi na Ukraine kila mwaka inayokadiriwa kufikia dola za kimarekani bilioni 4. 
Mnufaika mkubwa katika uagizaji huu ni Misri ikufuatiwa na Sudan, Nigeria, 
Tanzania, Algeria, Kenya na Afrika ya Kusini. Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 
2021 Tanzania ilikuwa nchi ya 53 inayoagiza ngano kwa wingi duniani na kati ya 
ngano hiyo asilimia 57 ilitoka Urusi na Ukraine; Urusi ikichangia sehemu kubwa. Kwa 
wastani Tanzania inaagiza na kuingiza nchini Ngano 800,000MT, huku uwezo wetu 
wa kuzalisha ngano ndani ya nchi ikiwa ni wastani wa 100,000 MT kwa mwaka. 
Hivyo tunaweza kuona ni kwa kiasi gani vita kati ya Nchi mbili hizi ilivyo na athari 
za moja kwa moja kwenye bei ya ngano ndani ya Taifa letu. 

b) Mafuta ya Kula 

Mafuta ya kula nayo yamekumbwa na athari kubwa kutokana na vita ya Urusi na 
Ukraine. Mapema mwaka 2019 kabla ya janga la UVIKO-19 bei ya mafuta ya kula 
yalikuwa dola za kimarekani 700 kwa tani moja ya mafuta, huku wakati wa janga la 
UVIKO-19 bei yake ikaongezeka hadi kufikia dola za kimarekani 1,760 kwa tani moja 
ya mafuta ya kula kwa mwaka 2020/21. Baada ya kuanza kwa vita ya Urusi na 
Ukraine, Dunia imeshuhudia bei ya mafuta ya kula ikipanda kutoka Dola  za 
Kimarekani 1760 kwa tani moja mwaka 2020/21 hadi kufikia Dola za kimarekani 1980 
kwa tani moja mwaka 2022. 

Ongezeko hili la bei ya mafuta Duniani lina athari hasi kubwa kwetu Watanzania,  
kwani uhitaji wa mafuta ndani ya Taifa letu kwa mwaka ni tani 650,000 (MT) huku 
uwezo wetu wa kuzalisha mafuta ni tani 270,000 (MT) ambayo ni sawa na asilimia 



41.5 tu ya mahitaji yetu kwa mwaka. Maana yake ni kwamba ongezeko lolote la bei 
ya mafuta ya kula kwenye soko la Dunia lina athari hasi za moja kwa moja na bei ya 
bidhaa hiyo kwenye soko letu la ndani. 

c). Mbolea 

Mbolea ni moja ya bidhaa ambayo nayo imeathirika sana na janga la UVIKO-19 
pamoja na Vita ya Urusi na Ukraine. Kwa mfano, katika mwaka 2019 kabla ya janga 
la UVIKO-19 bei ya mbolea katika Soko la Dunia kwa tani moja ilikuwa ni Dola za 
Marekani 396 (Mbolea aina ya DAP) na Dola za Marekani 249 (Mbolea aina ya UREA) 
ikilinganishwa na mwaka 2021 wakati wa janga la UVIKO-19 ambao bei ya mbolea 
hizo zilipanda hadi kufikia Dola za Marekani 551 (Mbolea aina ya DAP) na Dola za 
Marekani 362 (Mbolea aina ya UREA). Aidha, hadi kufikia mwezi Machi, 2022 
ambapo vita kati ya Urusi na Ukraine vikiendelea bei za mbolea hizo zimepanda hadi 
kufikia Dola za Marekani 1012 (DAP) na Dola za Marekani 1214 (UREA). 

Ongezeko hili la bei ya mbolea Duniani lina athari hasi kubwa kwetu Watanzania, 
kwani uhitaji wa mbolea ndani ya Taifa letu kwa mwaka ni Tani 700,000 
ikilinganishwa na uwezo wetu wa kuzalisha mbolea ni Tani 30,000 kwa mwaka. 
Maana yake ni kwamba ongezeko lolote la bei ya mbolea kwenye soko la Dunia lina 
athari hasi za moja kwa moja kwenye bei ya bidhaa hiyo kwenye soko letu la ndani. 
Ndiyo maana mwaka 2019 bei ya mfuko mmoja wa Kg 50 wa mbolea aina ya DAP 
uliuzwa kwa shilingi 57,886 na UREA uliuzwa kwa shilingi 52,000, huku mwaka 2021 
uliuzwa kwa shilingi 66,995 (DAP) na shilingi 55,869 (UREA) na hatimaye mwaka 
2022 baada ya kuanza kwa vita vya Urusi na Ukraine tumeshuhudia mfuko mmoja 
wa mbolea ya DAP ukiuzwa kwa shilingi 110,000 (DAP) na shilingi 104,000 (UREA). 
Hii ina maana kubwa sana kwani Nchi za Urusi na Ukraine ni wazalishaji na 
wasambazaji mkubwa wa bidhaa ya mbolea kwa gharama nafuu Duniani 
ikilinganishwa na nchi nyingine. Tanzania imekuwa ikiagiza kiasi kikubwa cha 
mbolea kutoka katika nchi za Urusi na Ukraine. Kwa mfano, katika Msimu wa kilimo 
wa 2019/20 TFRA ilitoa vibali vya kuagiza jumla ya Tani 17,376 za mbolea kutoka 
nchini Urusi na Tani 75,947 kutoka nchini Ukraine; Msimu wa kilimo wa 2020/21 
TFRA ilitoa vibali vya kuagiza jumla ya Tani 64,117 za mbolea kutoka nchini Urusi; 
na Msimu wa Kilimo 2021/22 unaoendelea hadi kufikia mwishini mwa mwezi 
Februari, 2022 TFRA imeshatoa vibali vya kuagiza jumla ya Tani 34,400 za mbolea 
aina ya NPK na UREA kutoka nchini Urusi.  

d). Mafuta ya Petroli, Dizeli na Taa (Nishati). 

Mafuta ya Petroli, Dizeli na mafuta ya Taa ni moja ya bidhaa ambazo nazo 
zimeathirika sana na janga la UVIKO-19 pamoja na Vita ya Urusi na Ukraine. Mwaka 
2019 kabla ya janga la UVIKO-19 mfano bei ya mafuta ya Petroli katika Soko la Dunia 
ilikuwa ni wastani wa Dola za Marekani 594.82 kwa tani moja ya Petroli; huku wakati 
wa janga la UVIKO-19 mwaka 2021 bei ya Tani moja ya Petroli ilikuwa ni wastani wa 
Dola za Marekani 671.04. Aidha, baada ya kuanza kwa vita ya Urusi na Ukraine 
kuanzia mwezi Januari hadi Machi, 2022 bei ya Tani moja ya Petroli ni wastani wa 
Dola za Marekani 942.13. 



Kwa upande wa Mafuta ya Dizeli, bei katika soko la dunia mnamo mwaka 2019 kabla 
ya UVIKO-19 ilikuwa ni wastani wa Dola za Marekani 576.20 Kwa tani moja 
ikilinganishwa na kipindi cha UVIKO-19 mwaka 2021 ambapo bei zilishuka kidogo 
hadi kifikia wastani wa Dola za Marekani 574.71 kwa tani moja. Aidha, katika kipindi 
cha Januari hadi Machi, 2022 ambapo vita kati ya Urusi na Ukraine vinaendelea bei 
ya bidhaa hiyo ilipanda maradufu hadi kufikia wastani wa Dola za Marekani 881.88 
kwa tani moja. 

Bei ya Mafuta ya Taa katika soko la dunia mwaka 2019 kabla ya UVIKO-19 ilikuwa ni 
wastani wa Dola za Marekani 594.94 kwa tani moja ikilinganishwa na mwaka 2021 
kipindi cha UVIKO-19 ambapo bei ilikuwa ni wastani wa Dola za Marekani 580.35 
kwa tani moja. Aidha, bei ya bidhaa hiyo ilipanda hadi kufikia wastani wa Dola za 
Marekani 868.26 kwa tani kwa kipindi cha Januari hadi Machi, 2022 ambapo vita kati 
ya Urusi na Ukraine vinaendelea. 

Kupanda kwa bei ya bidhaa hizi kuna athari ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa 
moja na bei za bidhaa na huduma nyingine. Mfano, unakuta mtu anauliza kwanini 
vita ya Urusi na Ukraine inasababisha bei ya Kokoto au Mchanga kupanda. Jibu lake 
ni rahisi tu Mchanga au Kokoto vinasafirishwa kwenye magari yanayotumia mafuta 
ambayo yamepanda bei, hivyo ili mtoa huduma hii aweze kuendelea na biashara yake 
lazima ataongeza bei ya mchanga au kokoto kufidia gharama za mafuta 
zilizoongezeka. Sote tunatambua ongezeko japo kidogo kwenye nishati yoyote iwe 
umeme au mafuta ina athari kubwa kwenye mnyororo mzima wa utoaji wa huduma 
na uzalishaji wa bidhaa mbalimbali kwenye viwanda vyetu na hatimaye kwenye 
ufikishaji wa bidhaa hizo kwa Wananchi.  

 
HALI ILIVYO KWENYE NCHI ZA AFRIKA MASHARIKI.  

Tathmini pia iliangalia mwenendo wa bei za bidhaa hizi katika nchi zaukanda wa 

Afrika Mashariki; na matokeo yakaonyesha kuwa nchi za kenya, Uganda, Rwanda na 

Burundi zimekumbwa na mwenendo uleule wa ongezeko la bei za baadhi ya bidhaa 

muhimu. Wastani wa bei kwa bidhaa zote katika nchi hizo kwa Mwezi machi 2022 

uko juu kuliko Tanzania isipokuwa mafuta ya kula. 

Mfano:  

(i) Wastani wa bei ya saruji (50kg) kwa nchi za Afrika Mashariki ni TSH. 16,527 

ikilinganishwa na TSH. 16,125 kwa Tanzania.  

(ii) Wastani wa bei ya petrol (lita 1) kwa nchi za Afrika Mashariki ni TSH. 2,971 

ikilinganishwa na TSH. 2,616 kwa Tanzania.  

(iii) Wastani wa bei ya Gesi ya kupikia (6 kg) kwa nchi za Afrika Mashariki 

ni TSH. 33,454 ikilinganishwa na TSH. 23,000 kwa Tanzania.  

(iv) Wastani wa bei ya mafuta ya kula (lita 1) kwa nchi za Afrika Mashariki 

ni TSH. 7,470 ikilinganishwa na TSH. 7,625 kwa Tanzania.  

(v) Wastani wa bei ya unga wa ngano (kilo 1) kwa nchi za Afrika Mashariki ni 

TSH. 1,886 ikilinganishwa na TSH. 1,735 kwa Tanzania. 

(vi) Wastani wa bei ya sukari (kilo 1) kwa nchi za kwa nchi za Afrika 

Mashariki ni TSH. 3,034 ikilinganishwa na TSH. 2,672 kwa Tanzania. 



(vii) Wastani wa bei ya bati (geji 30) za kwa nchi za Afrika Mashariki ni TSH. 

24,978 ikilinganishwa na TSH. 21,952 kwa Tanzania 

(viii) Wastani wa bei ya nondo (12mm) kwa nchi za Afrika Mashariki ni TSH. 

42,113 ikilinganishwa na TSH. 25,911 kwa Tanzania 

 

Mikakati ya muda mfupi 

Kutokana na tathmini pamoja na taarifa hii ninayoitoa mbele yenu, Serikali 

imeendelea na itaendelea kuchukua hatua zifuatazo ili kudhibiti upandaji holela wa 

bei za bidhaa mbalimbali kwenye soko letu la ndani; 

a) Mamlaka na Taasisi za Serikali zilizopewa dhamana ya kusimamia mienendo 

ya masoko ya bidhaa zitaendelea kutekeleza wajibu huo kikamilifu na kwa 

umakini mkubwa ili kudhibiti vitendo vya upandishaji holela wa bei za bidhaa 

nchini hasa bidhaa zote zinazozalishwa Nchini; 

b) Serikali kupitia Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara itaendelea kufanya 

vikao kazi na wadau wote muhimu kwenye eneo la Viwanda na Biashara ili 

kuhakikika mgutuko wa Uchumi wa ndani unatafutiwa majibu ya haraka. Mf. 

Bei ya sukari, saruji, nondo, vinywaji baridi na baadhi ya vyakula -- bei 

zimepungua na ni himilivu kwa sasa. 

c) Serikali kupitia WUVB imeanzisha mfumo wa upatikanaji wa bei za bidhaa 

mbalimbali kila siku, pia kutakuwa na call Centre itakayotumika kupokea simu 

kutoka kwa Wananchi kuhusu mienendo isiyoridhisha ya bei za bidhaa sokoni; 

d) Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za muda mfupi kukabiliana na 

uhaba wa mafuta ya kula nchini ikiwa ni pamoja na: Kutoa Motisha kwa 

Waagizaji (Exporters) wa Mafuta ya Alizeti; Kutoa mikataba ya utekelezaji 

(Perforamance Agreement) kwa Wachakataji wa zao la chikichi; Kutoa motisha 

za kikodi (Tax incentives) kwa waagizaji wa mafuta ya kula; Kusambaza 

mbegu bora za Alizeti kwa wakulima; 2022 tani 2000 za alizeti zimesambazwa, 

huku kwa mwaka 2023 tani 5000 za begu bora za alizeti zitasambazwa kwa 

wakulima; 

e) Kuimarisha huduma za ugani nchini kwa kuhakikisha kuwa Maafisa Ugani 

wanawafikia Wakulima na kutoa huduma stahiki kwa wakati. Katika kutimiza 

azma hiyo Serikali imegawa pikipiki 6,704 kwa Maafisa Ugani nchini kote, na  

f) Maafisa Biashara wa Mikoa yote nchini wataendelea kufuatilia kwa karibu 

mwenendo wa bei za bidhaa mbalimbali kwenye maeneo yao na kuwasilisha 

taarifa hizo mara kwa mara Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 

kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa, ili itakapobidi hatua stahiki 

zichukuliwe kwa wakati; 

 

Mikakati ya muda mrefu 

Katika kukabiliana na changamoto za kupanda kwa bei za bidhaa, Serikali ina 

mikakati ya muda mrefu ikiwa ni pamoja na: 

a) Kuendelea kuweka mazingira bora ya uwekezaji katika viwanda muhimu ili 

kuzalisha bidhaa muhimu kwa kukidhi mahitaji ya ndani na kwa ufanisi ili 

kupunguza gharama za uzalishaji. Maeneo muhimu ya uwekezaji huo ni katika 



uzalisaji wa bidhaa za chakula zinazoingizwa kwa wingi kutoka nje ikiwemo 

Ngano, Mafuta ya Kula na Sukari ikiwemo kujenga ngazi tatu za Viwanda vya 

Alizeti nchini ili kukabiliana na uhaba wa mafuta ya kula. 

 

b) Kuwezesha upatikanaji wa pembejeo muhimu za kilimo ikiwa ni pamoja na 

kuhamasisha na kuvutia uwekezaji wa ujenzi wa viwanda vya ndani vya 

kuzalisha mbolea ikiwemo uanzishwaji wa Kiwanda kipya cha INTRACOM 

kilichopo Nala, Dodoma ambapo uzalishaji unatarajiwa kuanza mwezi Agosti, 

2022 ambapo Tani 600,000 za mbolea zinatarajiwa kuzalishwa kwa mwaka 

katika kiwanda hicho; Kuhimiza viwanda vilivyopo kuongeza uzalishaji wa 

mbolea; na Kufufua mradi wa uzalishaji wa mbolea za UREA na CAN kwa 

kutumia Gesi asilia. 

 

c) Katika kukabiliana na changamoto ya uhaba wa Sukari nchini, Serikali ya 

awamu ya 6 inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania imeweka mazingira mazuri ya uwekezaji mpya katika 

viwanda vya kuzalisha sukari. Katika kuthibitisha jambo hili tunaona 

uwekezaji mkubwa kwenye viwanda vya sukari vya Mtibwa na Kagera wenye 

lengo la kuongeza uzalishaji wa bidhaa hii. Aidha, Serikali inaendelea na 

majadiliano na wawekezaji wapya ambao wameonesha nia ya kuwekeza 

katika eneo la uwekezaji la Mkulazi; Uwekezaji huo unakadiriwa kufikia TZS 

Bilioni 344 pamoja na Mradi wa Bagamoyo Sugar unaokadiriwa kufikia Dola 

za Marekani Milioni 198.  

 

NINI TUNAJIFUNZA 

Changamoto za kijamii na kiuchumi zina athari mtambuka haijalishi changamoto 

hiyo imetokea upande gani wa Dunia. Ulimwenguni umekumbwa na tatizo la 

mfumko mkubwa wa bei hali ambayo inaweza kupelekea Dunia kuingia kwenye 

mdororo wa Uchumi kama tuliouona mwaka 2008. Hata hivyo imejidhihirisha wazi 

kwamba Uwekezaji wa ndani kwenye uzalishaji wa bidhaa na huduma mbalimbili ni 

muhimu sana katika kuhimili mtikisiko wowote wa Kiuchumi Duniani. Hivyo basi 

kama kauli mbiu ya Mpango wa tatu wa maendeleo inavyosema "Kujenga Uchumi 

Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu"; mtikisiko huu ni fursa kwetu 

Watanzania hasa Wawekezaji wa ndani na pia wa nje kuja kuwekeza kwenye maeneo 

haya ili kupunguza athari za mabadiliko yoyote ambayo yanaweza kutokea Duniani. 

Mhe.Samia Suluhu Hassan ameiona fursa hii na ndiyo maana anaendelea kuvutia 

wawekezaji wote wa ndani na nje waje kuwekeza ndani ya Taifa letu. 

 

Wito wangu kwa Wawekezaji na wafanyabiashara wetu wa ndani waitumie fursa hii 

kimkakati kabisa, na waweze kuwapokea Wawekezaji na Wafanyabiashara wetu wa 

nje wanaokuja kuwekeza ndani ya Taifa letu ili tusafiri pamoja katika safari hii ya 

maendeleo.  

 

HITIMISHO  



Ndugu Waandishi wa Habari, Kama ilivyo kawaida yangu, napenda kuhitimisha 

taarifa yangu kwa kuweka wazi; kuwa mwelekeo wa sera za Uchumi wa kuachia 

nguvu za soko huria katika uendeshaji wa biashara, ikiwa ni pamoja na Serikali 

kuachana na jukumu la kupanga bei, hauna maana ya kuondoa jukumu la msingi la 

Serikali la kusimamia ushindani wa haki kwenye soko. Sisi kama Serikali tuna wajibu 

wa kudhibiti mienendo hadaifu au kandamizi ya wazalishaji wa bidhaa na 

wafanyabiashara kwenye soko ikiwa ni pamoja na upandishaji holela wa bei.  

 

Hivyo basi, Serikali ya CCM inayoongozwa na Mwana Mama mahiri Mhe.Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haitavumilia tabia ya 

wafanyabiashara wachache kuanzia wazalishaji hadi wasambazaji wenye dhamira 

ovu ya kuwaumiza wananchi kwa kujiamulia kupandisha bei za bidhaa bila kufuata 

utaratibu kwa manufaa yao binafsi. Serikali Inawaelekeza wazalishaji na 

Wasambazaji wa bidhaa muhimu kuweka bei zinazoendana na uhalisia wa soko 

ikiwa ni pamoja na kutotumia kipindi hiki cha mfungo wa Ramadhan na Kwaresma 

kubandisha bei.  

 

                                                      
Dkt. Ashatu Kijaji (Mb) 

WIZARA YA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA 

 

 


